PHÁP LUẬT

Nhân viên trung tâm hỗ trợ xã hội nghi dâm ô nhiều bé gái có thể bị phạt 7 năm tù

ĐỜI SỐNG & PHÁP LUẬT   17/11/2019 • 21:41

Liên quan đến vụ nhân viên trung tâm Hỗ trợ xã hội TP.HCM dâm ô bé gái, luật sư cho rằng, nếu có cơ sở chứng minh ông Dũng có hành vi dâm ô đối với 2 người trở lên thì ông Dũng sẽ bị phạt tù từ 3-7 năm.

Vụ việc, ông Nguyễn Tiến Dũng- nhân viên trung tâm Hỗ trợ xã hội TP.HCM có hành vi dâm ô bé gái được quản lý tại trung tâm đang khiến dư luận bất bình.

Chiều ngày 17/11, cơ quan công an quận Bình Thạnh (TP.HCM) đã bắt giữ khẩn cấp ông Dũng để điều tra làm rõ hành vi dâm ô.

Trao đổi với PV báo Đời sống & Pháp luật, Luật sư Việt Vương (công ty Luật AMI) cho biết, Hội đồng thẩm phán TAND tối cao vừa mới ra Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP có hiệu lực ngày 05/11/2019, hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật Hình sự và việc xét xử vụ án xâm hại tình dục người dưới 18 tuổi.

Ông Nguyễn Tiến Dũng, nhân viên trung tâm Hỗ trợ xã hội, vừa bị cơ quan công an bắt giữ để điều tra về hành vi Dâm ô. Ảnh: Vietnamnet

Tại khoản 3 Điều 3 Nghị quyết này quy định: 'Dâm ô là hành vi của những người cùng giới tính hoặc khác giới tính tiếp xục về thể chất trực tiếp hoặc gián tiếp qua lớp quần áo vào bộ phận sinh dục, bộ phận nhạy cả, bộ phận khác trên cơ thể của người dưới 16 tuổi có tính chất tình dục nhưng không nhằm quan hệ tình dục...'

TIN TÀI TRỢ

Chữa yếu sinh lý như thế nào?

Chữa yếu sinh lý như thế nào?

Sức Khỏe Nam Học

Tin tài trợ

Theo luật sư Vương, đối với vụ việc nhân viên trung tâm Hỗ trợ xã hội TP.HCM bị tố dâm ô trẻ em, nếu sau quá trình điều tra, cơ quan chức năng thu thập được chứng cứ, có cơ sở chứng minh ông Dũng có hành vi sờ soạng vào ngực các cháu bé, yêu cầu các em cởi áo quần, sờ vào bộ phận sinh dục của các cháu thì hành vi của ông Dũng hoàn toàn có dấu hiệu của tội Dâm ô theo quy định viện dẫn nêu trên.

Luật sư Vương cũng cho rằng, theo quy định tại khoản 1 Điều 146 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định: 'Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm'.

Trường hợp, có cơ sở chứng minh ông Dũng có hành vi dâm ô đối với hai người trở lên thì ông Dũng sẽ bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm (Theo quy định tại khoản 2 Điều 146 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017). Ngoài ra, ông Dũng còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Trước sự việc, luật sư Việt Vương cho rằng, cần phải xem xét đến trách nhiệm của ban lãnh đạo Trung tâm Hỗ trợ xã hội TP.HCM. Bởi những người làm công tác quản lý trong việc giám sát, điều hành hoạt động của trung tâm mà lại hoàn toàn không biết việc xâm hại tình dục của nhân viên nam đối với những bé gái của trung tâm là điều không thể chấp nhận được.

Theo Hoàng Yên/Đời sống & Pháp luật

Link báo gốc: https://www.doisongphapluat.com/phap-luat/an-ninh-hinh-su/nhan-vien-trung-tam-ho-tro-xa-hoi-nghi-dam-o-nhieu-be-gai-co-the-bi-phat-7-nam-tu-a301175.html

Thích

Tags: Trung tâm | nhân viên | hành vi | luật sư | tình dục | quy định | Bộ phận | chứng minh | điều tra | phạt tù

MỚI NHẤT

goto top